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Tanga, Serikali imet-
| enga Sh29 bilioni katika
! Programu ya Kuendeleza
+ Kilimo na Uvuvi (AFDP) ili
' kuwezesha kiuchumi shu-
! ghuli za uvuvi, mikopo kwa
wananchi na kukuza pato
i la Taifa.

i Naibu Waziri wa Mifugo
!na Uvuvi, Abdallah Ulega
‘alisema hayo juzi, katika
| ufunguzi wa kikao kazi cha
mkakati na kampeni ya
¥kuhamasisha shughuli za
ukuzaji viumbe maji baha-
rini kwa viongozi na wata-
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alamu wa mamlaka za Seri-
kali za mitaa mkoani hapa.

Ulega alisema fedha
hizo zimetengwa kwa ajili
ya mwaka 2022/23, huku
Sh2.1 bilioni zitakopesha
wanavikundi vya ufugaji
wa samaki, wakulima wa
mwani, wafugaji wa majon-
goo bahari, wanenepeshaji
wa kamba koche na kaa
katika ukanda wa Bahari ya
Hindi.

“Tumekutana wataalamu
kupeana mbinu na mika-
kati ya kuweza kuwafikia
wananchi ambao ndio
walengwa wakuu wa mradi
huuy, ili kuona namna tuta-
kavyowainua  kiuchumi
kupitia fursa zilizoko baha-
rini,” alisema Ulega.

Pia, alisema kuna utajiri
mkubwa kupitia fursa ya
rasilimali zinazopatikana

katika ukanda wa bahari,
huku Serikali ikidhamiria
kuinua hali duni za wanan-
chi waishio ukanda huo.
Ulega aliitaka Benki ya
Kilimo kwa kushirikiana na
benki nyingine ya biashara
kuweka mazingira rafiki ya
kutoa mikopo kwa vyama
vya ushirika vya vijana na
wanawake. .
Awali, Mkuu wa Wila-
ya ya Tanga, Hashim
Mgandilwa alisema chan-
gamoto kubwa iliyopo
kwa wavuvi wa ukanda
hun ni ukosefu wa viwan-
da na masoko ya uhakika
wa mazao ya bahari. Pia,
alisema kampeni hiyo ital-
eta chachu na maendeleo
ya wananchi watakaopata
fursa nyingine ya kiuchumi
katika maeneo yao kupitia
kilimo cha mwani pamoja

na unenepeshaji wa viumbe
bahari.
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9 bil *

Mo Dewiji
wa 15 ba

Mwandishl Wetu, Mwana
mwananchipapers@mwa

Dar es Salaam. Mfany:
maarufu Mo ameende
Afrika Mshariki kweny
kung’ara kwenye orodh

Mo, Mtendaji Mkuu
Enterprises (METL), ¢
mabilionea wa Jarida l

Jarida hilo limemta
15, akifungana na mat
Benjelloun na Youssel
unalingana. o

Kwa mujibu wa jarid
kufikia Dola 1.5 bilior
Hata hivyo, licha ya
ameendelea kulinda ut
wa kwa mwaka jana.

Katikaorodhayajari
amejikita kwenye bia
viwanda vya nguo n
nafasi ya 15 akiwa ni
Marekani.

Hata hivyo, uwekez
viwanda vya nguo, ur
ya kupikia, sabuni, su
chanzo cha utajin wa

Kwa Tanzania Mo
kwenye orodha hiyo
wengine wakitoka Ni

Mwakilishi wa Benki Mo _kuingia katike
ya Kilimo (TADB), Furaha za mfanyabiashara n
Sichula alisema kwa Mamelodi Sundown:

mwaka 2021/22 jumla ya
Sh4.827 bilioni zilikopesh-
wa kwenye sekta ya uvuvi
ikilinganishwa na mwa- .
ka 2020/21 zilikopeshwa
Sh1.625 bilioni.

Mkurugenzi wa Ukuzaji
Viumbe Maji wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Dk Naza-
el Madalla alisema katika
mwaka uliopita uzalishaji
wa viumbe vya bahari uli-
kuwa ni asilimia moja
pekee.

sepe ambaye utajiri.
bilioni za Marekani (
Mfanyabiashara Al
amewekeza kwenye .
kilichopo Mtwara, a
na utajiri wa Dola 13.
na Johann Rupert n
za Marekani, hukun
Oppenheimer wa A
Dola 8.7 bilioni za M
Kwa miaka kumi i
kupiga hatua kubw:
mabadiliko makubz
shilingi kwenye sel

_Alisema kampeni hiyo wa kutimiza ahadiy
iliyoanzishwa na Serikali 1a 100,000 kwa vija
inakwenda  kuwasaidia Mo pia amejikita
wananchi  kujikwamua mwekezaji pekee w
kuchumi kupitia fursa za

bahari.

Sh40 bilioni, hivyo

Washindi tuzo ya Kiswahili kujulikan

Amana Nysmbo, Mwananchi
attyembo@mwananchico lz

Dar es Salaam. Washindl wa
tnzo ya Kiswahili ya Mabati Cor-
nell ya Fasihi ya Afrika ya mwaka
202] Latika utunzl wa riwaya,
mashairi na amthilis kutoka
Afrika Mashariki wanatarajiwa
kutangazvia kesho.

Tuzo hiyo iliynanza mwaka
2015 kewa kusturthiana na Taasisi
ya Npugi wa Thiong'n, mshin-
dl wake wa kwanza wa mwaka
2021 atazawadiwa Dola5000 za

WMaeabkaw! (€L Fre

lenye lengo la kukuza Kiswahili
kupitia tanzu hizo.

Alisema washiriki  wengi
wanatoka Tanzania na Kenya,
kwa kuwa ndizo nchi ambazo
lugha hiyo imeshika hatamu,

“Mbali na kuwapa zawadli,
tumeendelea kushirikiana na
washindi watano wa miaka jlf-
yopita kwx kuwasaidin kuchapi-

sha kazl za0 Mkukl na Nyota, -
Lakini tumewawezesha kinehy- -

il kwa kuwa tedh, tunazowapn
zinawdsaidia kutanya shuglhli

za Kiswahili, wamekuwa waki-
wadhamini wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
wa shahada ya pili ya lugha hiyo
na hadi sasa wameshawadhami-
ni wanafunzi sita.

Wadhamini wengine katika
tuzo hiyo nl Alaf (Tanzania),
Mabatl Rollingi Mills (Kenya),
Ofisi ya Makamu wa Miuu wa
Masuala ‘ya Kimataifa katika
Chuo Kikuu cha Cornell na 1da-

ra ya Taaluma '
Kikin rl:n f‘n--n\z\alhalfﬂlf.a_ ,_(nlhuo
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Farmbase, Suleiman Msellem (kushoto) akitoa
maelezo kwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia) kuhusu mchoro wa
Kiwanda cha kuzalisha dawa za mifugo kitakachojengwa Wilayani Kigamboni, Mkoa
wa Dar és Salaam alipofanya ziara eneo hilo mwishoni mwa wiki. Wengine ni viongozi
waandamizi wa serikali na wa kiwanda hicho. (Picha na Wizara ya Mifugo na Uvuvi).
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Meneja Uzalishaji wa Kiwanda cha Soda cha Anjari kilichopo mkoani Tanga,
Safari Mngazija akiwaonesha mabalozi wa kodi jinsi kiwanda hicho kinavyofanya
kazi wakati wa ziara yao katika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Tanga iliyolenga
kuhamasisha wafanyabiasharazulipa kodi kwa hiari na wakati. (Picha na TRA).
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega akizungumza na wataalamu wa
sekta za mifugo na uvuvi kuhusu mikakati ya wizara hiyo kabla ya kufungua kikao
kazi cha mkakati na kampeni ya kuhamasisha shughuli za ukuzaji viumbe maji
baharini kwa viongozi na wataalamu Mkoa wa Tanga. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya
Tanga, Hashim Mgandilwa na anayefuata ni Mkuu wa ldara ya Uchumi na Uzalishaji
Mkoa wa Tanga, Emigidius Kasunzu. (Picha na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa).
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Na Mwandishi Wetu

na wakandarasi
wengine'

‘Na Matem Kayera

ATIBU Mkuu Wizara ya Ujenzi

B na Uchukuzl Sekta ya Ujenzd,

loazi Aisha Amour, ameutaka

Wakala wa Majengoe Tanzania (TBA)

kuoncsha tofaut! Katika kazi kati yake na

wakandarast wengine hapa néhini,

Aliyasema hayo alipofanya zlara ya kikazi

kwenya Ofisi za Makao Makuu ya TBA Dar
o8 Salaam juzi,

Ratika ziara hiyo, Dalozi Aisha allambata-
na na Naibu Katibu Mkuu wa wizara hiya
anavehuslka na sekta ya ujenzd, Ludovick
Nduhiye.

Ili kuwa na utofauti na wakandarasi
wengine, Amour alitaka wakala kufanya kazi
kwa weledi zaidi, kuzingatia mikataba na
kufanya ubunifu wa majengo unacendana na
wakati. F

Pia aliwataka kujenga majengo ya ghorofa
mijini, kushirikisha taasisi nyingine zinazotoa
huduma za kifamii kama vile maji, umeme na
barabara zijue malengo yake ya uendelezajl
wamiliki na kuyaingiza kwenye mipango
yao ya utekelezajt ili uendelezaji unapofany-
wa na TBA upate huduma hizo kwa wakati.

Kwa mujibu wa Balozi Aisha, TBA wa-
napaswa kulinda viwanja na maeneo wanay-
oyamiliki, kuwa na mpango wa matengenezo
wa nyumba zake baina yake na wapangaji
wake, kuwa na mpango wa mafunzo kwa
watumishi wake hasa kuhusu maadili
Pamofa na kuendelea kuboresha mazingira
Ya kubanyia kazl,

Nalbu Katibu Mkuu wa wizara hlyo
anaychusika na sekta ya ujenzi, Nduhiye,
liipomgeza wakala kya mpango kabambe
valiouwasilisha juzl kywa Katibu Mkuu
uhusy mradi wa ujenzi wa nyumba 3,500
a makazi kwa ajili ya watumishi wa umma
atika eneo la Nzuguni B fijini Dodoma,

: Nd“h')‘e alisema mradi huo utakapoka-
ilika utawasaidia watumishj wa umma
r;;(ata makazi bora,

Wa upande wake, Mtendaji Mkuy wa -
A, Daud Kondoro, aﬁmwaﬂdi Katiby
uu kufanyia kazi maelekezo yakeili

oresha utend ;
kzlahuol.: i kazi wa majukumy ya

wandishi Wety ba P
J Y0 N ubia baina ya Barrick
EL‘_‘.""'*_"-——- na Serikali yaTanzanla,

HIRIKA Ia Viwan-
o Tanzanla (TDS)

limetoa matunzo kwa

wasindikafl, wasambazafi
nawauzajl wa maziwa na

bidhaa za maziwa wallopo

Kattka wilaya za Kiteto

(Manyara), Avumeru (Aru-

sha) oa 1Hal (Kilimanjaro)
kuhusu kanuni na ma-
takwa ya msingl Kubusu
shughuli wanazotanya.
Matunzo havo yaliyoanza
Januari 17 hadi 25, mwaka
huu yamehitimishwa katika
Wilaya ya Hai jana mkoani
Kilimanjaro yakilenga
kuwaelimisha wajasiriamali
walio katika mnyororo wa
thamani ya ufugaji, uku-
sanyajl wa maziwa ghafi,
ubebaji, usindikaji na bidhaa
za maziwa.

Akizungumza wakati wa
mafunzo hayo Mencja wa
Kanda ya Kaskazini TBS,
Happy Kanycka, alisema
wanatambua kuwa sekta hiyo

A ° ° ®
Wasindika maziwa
wapewa SOmo

‘ya mazlwa ina wajaalclamall
wengl wadoge nawa katl
ambao hustndika ma kopeleka
sokonl mazlwa na bldhaa za
mazlwa na wengl hufanya
hivyo bila kufuata kanund na
taratibu zlnazotaklwa,
Kanycka allsema Klteto,
Arumeru na Hal nl wilaya
zInazofthusisha na uluga)l
wa ng'ombe wengl wakl-
wemo wa kienyejl na wa
kisasa. Alisema usindikaji wa
maziwa na bidhaa za maziwa
ni moja ya shughul zin-
azofanywa na wajasirlamali
katika wilaya hizo.

Akltungua mafunzo hayo
juzi, Mkuu wa Wilaya ya Hal
mkoanl Kilimanjaro, Sald
Irando, aliwataka walengwa
wa mafunzo hayo kuzalisha
na kusindika maziwa yenye
ubora Ili kufanikisha azma ya
serlkali ya kukuza sckta ya
viwanda nchinl.

“Dhamlra ya serikall ni
kukuza sckta ya viwanda,
hivyo jibidishe katika
kuwekeza kwenye alama ya

ubora Inayotolewa nn TS
kwa kuzalisha na kunln

dika mazlwa yenye ubora il
kitouheleza mahitajl ya noka
letu L ndand nahata nfe ya
neh” alinema na kaongeza:

“Lilo Htawesekana kama
tutawatumbi wataalamu
wotu vizurl, kuzingatha yale
wanayotufundisha na kutu-
clekeza”

Allwataka washirikl wa
malunzo hayo kuelewi kwa
pamoja kuwa uzalishaji wa
maziwa mengl uende sam-
bamba na kukldhi viwango
kalinda afya ya mlaji na ku-
kuza uchumi wa mtu mnoja
mmoja na taifa kwa ujumla,

Alifafanua kwamba tak-
wimu za mwaka 2019/2020
zinaonesha uzalishaji wa
maziwa ya ng'ombe nchini ni
lita bilionl 3.13 kwa mwaka.
Katl ya lita bilioni 3.11
(asilinsa 99.41) zilizalishwa
na wafugaji wadogo na lita
milioni 17.8 (asilimia 0.6)
zilizalishwa kutoka masham-
ba makubwa,

HaBARIEH

v

" Asiyelanya
usali kutozwi:
200,000/-

Na Magnua Mahenge

KAZL wa bl
Mlll.mlnlllll ya Jiji 1a
Dodoma anlyefanya

unali kattea mnkazl yake,
fowenye tiandal yalkeo au
mahall anapotanyla blashara
atatozwa falnd katl ya Sh
50,000 1 200,000 au kifuns
po klalchozidl mlezi sita aty
vyote viwill kwa pamaoja,
Mkut wa Idara ya Mazinglra
na Udhibiti wa Taka npumu wa
Halmachaarl ya Jijl Ly Dodorma,
Dicknon Kimaro alitoa kaull hiyo
mwishonl mwa wikl wakatl wa
kuhitimisha kampeni ya usaf|
endelevu katlka Kata yis Makole
Jijini humo,

“Tulanye usafi katlka maeneo
yetu, tutil sheria bila shuruti
kwa sababu sherla ndogo tullyo
nayo katika Jiji 1o Dodoma Inas-
ema miu asipojltokeza kwenye
usafi, mtu asipofanya usafi kwe-
nye enco lake T makazi, wasisi
na biashara, fain yake ni kati ya
shilingi 50,000 hadi 200,000 au

4 North Mar

a wasifiwa utunys

jachukuliwa na Barrigk,
Alisema awali Lot

K Iswahili ya Mabati
City Alhamisi wik
0) na Sharo Mall

mgod|, hil ni habari njema

F Limited , Hawa Bayumi (katikati) akizungu

-Cornell ya Fasihi ya Afrika
i hii. Wengine ni Ofisa Masoko
ya. (Na Mpigapicha Wetu).

e

zimepungua hadi kufikia

kifungo kisichozidi miezi slta
au vyole viwili kwa pamoja,”
alisema Kimaro,

Kimaro alisema kampeni
hiyo imeanzia katika Kata ya
Makole na itaendelea katika
kata zote 41 7a halmashauri ya
jifi hilo, ambaye atashindwa
kufanya usafi katika mazingira
yake atakumbana na mkono
wa sheria hiyo ndogo ya jiji ya
kutozwa faini au kifungo,

Mkuragenzi wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma, Joseph Ma-
{uru aliserna ameridhishwa na
mwitikio wa wananchi wa Kata
ya Makole kushiriki usafi wa
mazingira na kuwataka kujenga
tabia ya usafi wa mazingira kwa
vizazi vijavyo,

Mafuru alisema wananchi wa
Dodoma walikuwa wameanza
kulegalega kidogo miczi sita
iliyopita, hivyo wanatakiwa
kurudisha juhudi na tabia hiyo
ya kufanya usafi katika maeneo
yao. .

mza

J
' %

vingira

8

-
.
~

ilikuwa maalimi Lara At

Scanned with CamScanner



TS TN meeagmes e ® oL Ny ' VaeryiN T h e Ot L A

Zania wengi wanaishi. " -

“TCB sio kwamba tu ni benki kubwa nchini, bali pia
inatoa mchango mkubwa katika shughuli za kug_.'mn
hasa kuinua viwango vya elimu pamoja na upati-
kanaji wa huduma bora za afya," alisisitiza,

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mrindoko, aliipongeza
benki hiyo kwa uwekezaji huo, akisema utakuwa wa
manufaa kiuchumi na kifedha na kwamba umekuija
wakati muafaka,

"Huduma za kibenkl zinahitajika mkoani humu kwa
muda mrefu sasa, uwepo wa tawi hili kutaongeza
idadi va wananchi wenye akaunti za benki kity
ambacho nj muhimu kwenye maendeleo va huduma
lumuishi za fedha na shughuli za uzalishaji kwa
gjumia,” alisema Mrindoko.

“Katavi ni mkoa taiiri uliojaliwa rasilimali nyingi
kwa hiyo uwepo wa huduma 7a kibenki za Lhakika ni
suala muhimu sana kwa ajili ya maendeleo ”

Machinjio sasa kuanza
uchinjaji ng’ombe 100,
mbuzi 1,000 kila siku

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MACHINJIO va kisasa ya mifugo va Nguru Hills Ranch
Ltd yenye uwezo wa kuchinja ng'ombe 100 na mbuzi
1,000 kwa siku yaliyoko wilayani Mvomero Mkoa wa
Morogoro yanatarajiwa kuanza rasmi Machi mosi, mwaka
huu, hivyo  kuchochea ukuaji wa uchumi na ajira.

Mkurugenzi wa Mipango na Uwekezaji wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa watumishi wa Umma (PSSSF ), For-
tunatus Magambo, alibainisha hayo kwa wahariri kutoka
vyombo vya habari waliofanya ziara ya kutembelea na
kujionea maendeleo ya mradi wa machinjio ya kisasa.

Alisema mradi huo wa machinjio hayo unamilikiwa -kwa
ubia kati ya Serikali kupitia Mfuko wa PSSSF , Eclipse

B O
\‘/

Investiment (LLC) na Kampuni ya Busara Investiment (LLP). :

Alisema mradi huo ulianza mwaka 2018, lakini ugonjwa
wa Covid -19 ulipoanza ulisababisha mashine zilizoagizwa
kutoka nje kuchelewa kuletwa pamoja na wataalamu
wake hadj Julai mwaka jana zilipoletwa na kuanza .
kufungwa na kwamba kazi hiyo ipo kwenye hatua-ya
mwisho. '

Naye Meneja Uhusiano na Elimu kwa wanachama PSSF,
James Mlowe,  alivitaka vyombo vya habari kuungan!-
sha jamii, Serikali na wadau wa maendeleo katika utoaji__
wa taarifa sahihi katika vhamasishaji wa kukuza uchumj

endeleo ya watu, -
n—aMnijgwe aliserXa kuwa mfumo wa PSSF umewekeza
katika kiwanda: hicho wa asilimaa 30,ikiwa ni sehemu ya
mkakati wake katika uwekezaji wa miradi mbalimbali :
hasa katika kipindi hiki ambacho taifa limejiwekeza katika
uchumi wa viwanda. :

NUPASHE UK
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G shkuwul =4 mia hadi watakapo maliza  kama llivyo kwa jamii nyingine. kuwezesha shughuli za wani kupitia
galf “:'a'semﬂ‘ Alisernaawaliwalikuwawakikabiliwa ~ ProBramu ya Kuendeleza Kiimo na
il wanga ahisema katika kuhakikisha  na ¢hangamoto ya uhaba wa vyumba Uvuvi (AFDP).
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1 kwa  wa kumpeleka ’ mkakati na kampeni ya kuhamasisha
P mwanafunzi shule na shughuli za ukuzaji viumbe maji wa
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80 cha

leseni

bufisadi kiten
67,8 zilizokusanywa za ulipaji wa leseni
hazijulikan zilipo.

“Shilingi mlﬁoni 100.8zilizokusanywa
kwa kipindi cha 2020/2021 za leseni pia
1azijulikani zilipo na shilingi milioni 1.3
a malipo ya leseni zilizokusanywa katl
a Jula mwaka jana hazijulikani zilipo,”
heleza Mbuge.

Alisemna kiasi hicho cha fedha ni
kubwa ambapo kama kingeingizwa
Ibka rmfumo wa serikali kingeleta
aendeleo ya wananchi wa Bukoba.

"Katika uchunguzi huo wa awali
eonekana kuna kampuni ya utafiti
ED! ililipia sh. milioni 4.5 kwa ajlli ya
=nl B 03292344 ya mwaka 2019 hadi
’0 lakim kwenye mfumo wa mapato
1almashauri haionekani,” alleleza. '
Alitaja leseni nyingine yenye namba
528011 ya shule ya A ro?h Kolping
lish medlum ambayo ililipwa sh.
oni_1.2 lakini fedha inayoonekana _

kuingizwa katika mfumo ni sh. laki sita.

“Piakatika uchunguzihuoimebainika
leseni nyingi za wafanyabiashara
wa Manispaa ya Bukoba ni feki,
hivyo nimeagza tuletewe majina ya
wafanyabiashara wa wilaya zote za
mkoa huu,” aliagiza.

Alisema kutokana na uchunguzi
huo wa awali uliofanywa na tume hiyo
iliyosimamiwa na Mkuu wa Wilaya ya
Bukoba, Moses Machali na kubaimi
mapungufu hayo, ameikabidhi ripotl ya
tume hiyo kwa uongozi wa TAKUKURU
ili kufanya uchunguzi.

Machali alisema tume  hiyo
imefanya kazi kwa muda wa wiki tatu

_ambapo walibaini sh. milioni 171.8 za

leseni hazionekani katika ~mtandao
na sh. milloni 156 zinazoonekana
kwenye vitabu vya stakabadhi bado
zlnafuatiliwa kuona ziliingizwa wapi.

bahari kwa viongozi na wataalamu wa
mamlaka 2a serikali za mitaa mkoani

Tanga.

Alifafanua kuwa  sehemu ya
fedha hizo sh. bilioni 2.1 zinakwenda
kukopeshwakwavikundivyawafugajiwa
samaki, wakulima wa mwani, wafugaji
wa jongoo bahari, wanenepeshaji
kamba kochl na kaa, katika ukanda wa
Bahari ya Hindi.
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*“Tumekutana na wataalamu
kupeana mhbinu na mikakati
ya kuwafikia wananchi
ambao ndiyo walengwa
wakuu wa mradi huo ili
kuona namna ambavyo
tutawainua kivchumi kupitia
fursa zilizopo baharini”.

Abdallah Ulega

*Tumekutana na  wataalamu
kupeana mbinunamikakatiya kuwafikia
wananchi ambao ndiyo walengwa
wakuu wa mradi huo ili kuona namna
ambavyo tutawainua kiuchumi kupitia
fursa zilizopo bahariny," alisema.

Ulega alisema kuna utajiri kupitia
fursa ya rasilimali zinazopatlkana katika
ukanda huo, hivyo serikali imedhamiria
kulnua hali duni za wananchi waishio
katika ukanda wa pwani.

Aliongeza Benki ya Maendeleo
!a Kilimo (TADB) na benki zingine za

jashara, ziweke mazingira rafiki
kutoa mikopo kwa vyama vya ushiri
ili vifanye shughuli za kunenepesha
kaa, kamba kochi, ufugajy wa samaki,
Jongoo bahari nakilimo cha mwani.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Tanga, Hashim Mgandilwa, alisema
changamoto iliyopo kwa wavuvi  wa
ukanda huo ni ukosefu wa viwanda na
masoko ya uhakika ya mazao ya bahari.

Alisema kampenl hiyo italeta
chachu na maendeleo ya wananchi

kwa kuwa watapata fursa nyingine ya
kiuchumi katka maenea yao kupitia
kilimo cha mwani na unenepeshaji wa
viumbe bahari.

Naye, mwakilishi kutoka TADB,
Furaha = Sichula, alisema mwaka
2021/2022 sh, bilioni 4.8 zimekopeshwa
katika sekta ya uvuvi ikilinganishwa na
mwaka 202072021 ambapo sh. bilioni
1.6 zilikopeshwa.

Mkurugenzi wa ukuzaji viumbe maji

kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk.
Nazael Madalla, alisema katika mwaka

. ullopita uzalishaji wa viumbe vya baharl .-

ulikuwa ni asilimia 11 pekee.
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